Nâng cao nhận thức về biến đổi khí hậu cho các bên liên quan trong ngành công thương
Từ ngày 26-28/10/2015 tại Thành phố Hồ Chí Minh, Cục Kỹ thuật An toàn và Môi trường Công nghiệp thuộc Bộ Công Thương phối hợp với Ban quản lý dự án CCIT-UNDP (Tổ chức phát triển liên hợp quốc) tổ chức khóa tập huấn Biến đổi khí hậu (BĐKH) ngành công thương cho các cán bộ tư vấn, hoạch định chính sách ngành công thương của các tỉnh thành phía Nam với mục tiêu nâng cao nhận thức về BĐKH cho các bên liên quan trong ngành công thương, qua đó nâng cao năng lực xây dựng, lồng ghép các nội dung BĐKH trong chính sách ngành nhằm kiểm soát phát thải khí nhà kính và tăng cường khả năng thích ứng với biến đổi khí hậu.
Hoạt động của ngành công thương bao gồm các hoạt động khai thác, sản xuất và phân phối sản phẩm đến tay người tiêu dùng. Các hoạt động này góp phần gây trực tiếp hoặc gián tiếp đến thay đổi thành phần khí quyển toàn cầu và biến động tự nhiên của khí hậu.
Chương trình tập huấn gồm 12 chủ đề được phân bổ trong 05 nội dung lớn: Ngành công thương với BĐKH; Tác động của BĐKH đến ngành công thương & các giải pháp thích ứng; Tác động của ngành công thương đến BĐKH & các giải pháp giảm nhẹ; Tài chính các bon trong BĐKH; Xây dựng, lồng ghép nội dung BĐKH vào chính sách, quy hoạch.
|
Trong khóa tập huấn, PGS.TS. Nguyễn Đình Tuấn, nguyên Hiệu trưởng trường Đại học Tài nguyên và Môi trường thành phố Hồ Chí Minh và Ths. Tăng Thị Hồng Loan, giám đốc công ty CP Tư vấn EPRO đã có bài trình bày chia sẻ kinh nghiệm xây dựng các mô hình thích ứng biến đổi khí hậu. Các học viên đã được truyền đạt về nội dung chương trình, tham gia các bài thực hành mang tính thiết thực và thảo luận chia sẻ kinh nghiệm giữa các địa phương.
Các viên chức của Trung tâm Khuyến công & Tư vấn Phát triển Công nghiệp tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu đã tích cực tham gia tham gia học tập, thảo luận và thực hành tích lũy kinh nghiệm, kiến thức nhằm nâng cao năng lực thực hiện các hoạt động tư vấn về sản xuất sạch hơn, tiết kiệm năng lượng & hiệu quả, tư vấn lập báo cáo kiểm toán năng lượng, chuyển giao công nghệ cũng như lồng ghép trong các hoạt động triển khai công tác khuyến công có liên quan đến biến đổi khí hậu trên địa bàn tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu.
Thanh Phi – P. KC
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: