Hỗ trợ ứng dụng đầu tư máy móc thiết bị sản xuất sản phẩm cơ khí cho cơ sở Cơ khí Long Khiêm, phường Phước Nguyên, Thành phố Bà Rịa.
Từ cuối thế kỷ XVIII, Bà Rịa – Vũng Tàu đã hình thành các nghề truyền thống nằm rải khắp các địa phương. Trên toàn tỉnh hiện có hơn chục làng nghề như: đúc đồng, làm bánh tráng, làm bún, mây tre đan, sò ốc mỹ nghệ, dệt lưới. Sự có mặt của những làng nghề này đã góp phần tạo ra những sản phẩm độc đáo, mang đậm nét văn hóa của địa phương, như: rượu Hòa Long, bánh tráng An Ngãi, đúc đồng Long Điền… Đây là một lợi thế để ngành du lịch kết hợp, khai thác, vừa quảng bá được sản phẩm công nghiệp địa phương, vừa tạo được nét độc đáo trong hoạt động du lịch.
Trong số những làng nghề truyền thống đó phải kể đến làng bún Long Kiên (phường Phước Nguyên, thành phố Bà Rịa). Làng bún Long Kiên hình thành từ năm 1958, bắt đầu chỉ với 5 hộ là dân di cư từ miền Bắc vào. Đến nay, Làng bún Long Kiên đã có hơn 50 cơ sở sản xuất với khoảng hơn 200 lao động, là một trong những làng nghề thủ công truyền thống có tiếng, cần được bảo vệ và phát triển. Ngoài thị trường trong tỉnh, sản phẩm làm ra còn được các hộ đưa đi tiêu thụ ở một số địa phương thuộc các tỉnh Đồng Nai và Bình Dương. Trung bình mỗi cơ sở sản xuất khoảng 600kg bún, hủ tiếu/ngày. Sợi bún nơi đây nổi tiếng bởi hương vị thơm ngon, sợi dài, dai, trắng mịn, các sợi tách rời chứ không dính vào nhau. Để có sợi bún ngon thì họ phải cẩn thận trong khâu chọn gạo (cũng như bánh hỏi ở An Nhứt vậy). Sau đó là cả một quy trình khó khăn, cẩn thận như đòi hỏi sự công phu và điêu luyện của người nghệ nhân, từ: vo, xay, ngâm, quậy, múc, đúc.
Chính nghề truyền thống này đã góp phần giải quyết việc làm và tạo thu nhập cho người lao động tại địa phương. Tuy nhiên, do các công đoạn từ trộn đến cán bột đều làm thủ công nên dù bỏ sức người khá nhiều, song mỗi ngày cơ sở sản xuất cung không đủ cầu, trang thiết bị lạc hậu, nhiều nơi còn gây ô nhiễm môi trường. Qua khảo sát thực tế, chủ cơ sở sản xuất bún cho biết đã nhiều lần đến các cơ sở cơ khí để hỏi mua máy máy làm bún để tiết giảm sức lao động, sản phẩm làm ra đều và đẹp hơn so với làm thủ công nhưng do giá thành của máy làm bún còn cao nên vẫn chưa thực hiện.
Trước tình hình trên, sau khi nghiên cứu và khảo sát các đơn vị sản xuất máy móc thiết bị cơ khí để sản xuất máy làm bún trên địa bàn phường Phước Nguyên, Trung tâm Khuyến công và Tư vấn Phát triển Công nghiệp tỉnh tiến hành lập đề án: “Hỗ trợ ứng dụng đầu tư máy móc thiết bị sản xuất sản phẩm cơ khí cho cơ sở Cơ khí Long Khiêm, phường Phước Nguyên, Thành phố Bà Rịa”. Với tổng kinh phí thực hiện là 235.000.000 đồng trong đó kinh phí Khuyến công địa phương hỗ trợ cho cơ sở là 83.100.000 đồng, đề án đã giúp cho cơ sở Long Khiêm trang bị thêm máy móc thiết bị chuyên dụng sản xuất để nâng cao hiệu quả nhằm đảm bảo các sản phẩm ngày càng cải tiến và chất lượng không ngừng được nâng cao đồng thời hạ giá thành sản phẩm. Ngoài ra, đề án còn giúp các cơ sở sản xuất bún trên địa bàn có điều kiện trang bị máy móc thiết bị hiện đại để thay thế lao động thủ công, nâng cao năng suất và chất lượng sản phẩm, mở rộng quy mô, giải quyết việc cho nhiều lao động địa phương.
Qua thực hiện đề án, Trung tâm hy vọng sẽ góp phần thúc đẩy công nghiệp địa phương phát triển. Đây chính là hiệu quả kinh tế lớn nhất mà chương trình khuyến công mang lại.
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: