Khuyến công Bà Rịa Vũng Tàu tham gia Hội chợ triển lãm hàng công nghiệp nông thôn tiêu biểu cấp khu vực tại tỉnh Bình Dương lần thứ V, năm 2016
Thực hiện chương trình khuyến công năm 2016, từ ngày 27/07 đến ngày 02/08/2016, tại Công viên văn hóa Thanh Lễ – thành phố Thủ Dầu Một – tỉnh Bình Dương, Trung tâm khuyến công và tư vấn phát triển công nghiệp tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu đã tổ chức đoàn tham gia Hội chợ triển lãm sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam lần thứ V, năm 2016 do Cục Công nghiệp địa phương thuộc Bộ Công thương phối hợp Sở Công thương tỉnh Bình Dương tổ chức.
Hội chợ có quy mô hơn 450 gian hàng của trên 200 đơn vị, doanh nghiệp, cơ sở sản xuất đến từ 20 tỉnh, thành phố trong khu vực phía Nam và các tỉnh, thành phố khu vực Miền Trung – Tây Nguyên. Các mặt hàng được trưng bày tại hội chợ lần này đa dạng với nhiều chủng loại như: Sản phẩm thủ công mỹ nghệ, làng nghề truyền thống; máy móc; thiết bị phục vụ cho sản xuất; lương thực thực phẩm; hàng nông sản…
Gian hàng chung tham gia tại hội chợ
Hầu hết các sản phẩm tham gia đều phù hợp với thị trường tỉnh Bình Dương, đặc biệt là nước mắm của Công ty TNHH nước mắm Ánh Phương, mắm ruốc Bà Ba của Cơ sở mắm Bà Ba, mật ong của Cơ sở mật ong Anh Tiến, sản phẩm dao bằng thép của DNTN Bình An, thú nhồi bông của Công ty TNHH ĐT TM SX Thúy Kiều…thu hút được rất nhiều sự quan tâm của khách hàng đến tham quan và giao dịch. Qua hội chợ lần này, giúp cho các doanh nghiệp có cơ hội giao lưu, trao đổi kinh nghiệm về phát triển sản phẩm, tiếp cận công nghệ với các doanh nghiệp cùng tham dự tạo mối liên hệ trong tìm kiếm đối tác, thị trường.Sản phẩm tham gia bình chọn sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam năm 2016Tham gia Hội chợ lần này, Trung tâm Khuyến công và Tư vấn phát triển Công nghiệp tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu đã vận động các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh tham gia trưng bày 14 gian hàng với các mặt hàng như: nước mắm, cá bò ăn liền, mật ong, mắm ruốc, quần áo, thú nhồi bông, bàn ghế giả mây, thủ công mỹ nghệ, sản phẩm dao kéo, ổn áp, phân bón hữu cơ vi sinh,….Trong 07 ngày diễn ra Hội chợ, đã thu hút hơn 20.000 lượt khách tham quan và mua sắm với tổng doanh thu bán hàng của các đơn vị ước đạt khoảng hơn 20 triệu đồng.
Sản phẩm tham gia bình chọn sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam năm 2016
Bên cạnh tổ chức hội chợ, Hội đồng bình chọn sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam năm 2016 đã trao Giấy chứng nhận sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu cấp khu vực cho 69 sản phẩm của các doanh nghiệp, cơ sở công nghiệp nông thôn khu vực phía Nam; trong đó tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu có 8 sản phẩm được công nhận. Được biết, tham gia lần này, Bà Rịa – Vũng Tàu là địa phương đứng thứ 2, sau tỉnh Bình Dương về số lượng sản phẩm đạt giải công nghiệp nông thôn tiêu biểu cấp khu vực phía Nam năm 2016.
Trao giấy chứng nhận sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam cho các DN |
Kết thúc hội chợ, Trung tâm khuyến công và Tư vấn phát triển công nghiệp tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu được Bộ trưởng Bộ Công thương tặng bằng khen về việc “Đã có thành tích xuất sắc trong công tác tham gia, tổ chức Hội chợ Triển lãm sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu khu vực phía Nam lần thứ V năm 2016”.
Qua những kết quả trên cho thấy, Hội chợ đã giới thiệu được các thành tựu phát triển của ngành Công Thương các tỉnh, thành phố khu vực phía Nam và các tỉnh, thành phố khác trong cả nước; việc bình chọn và tôn vinh các sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu của khu vực còn nhằm để quảng bá thương hiệu, hỗ trợ phát triển sản xuất và xúc tiến thương mại. Do đó, tham gia hội chợ lần này là cơ hội tốt để các doanh nghiệp trong tỉnh tiếp cận thị trường, học tập trao đổi kinh nghiệm, quảng bá thương hiệu. Từ đó, doanh nghiệp mạnh dạn đầu tư mở rộng sản xuất kinh doanh, góp phần làm phong phú và nâng cao chất lượng sản phẩm hàng hoá của tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu.
Phòng Khuyến công
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: