PHÊ DUYỆT ĐIỀU CHỈNH, BỔ SUNG KẾ HOẠCH KINH PHÍ KHUYẾN CÔNG NĂM 2016
Đến tháng 4/2016, Bộ trưởng Bộ Công Thương và Chủ tịch UBND tỉnh phê duyệt kinh phí, chủ trương từ chương trình Khuyến công Quốc gia và Khuyến công địa phương trên địa bàn tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu tổng số 17 đề án.
Trong thời gian qua, các đề án, chương trình khuyến công đã huy động được các nguồn lực trong và ngoài tỉnh tham gia hoặc hỗ trợ các tổ chức, cá nhân đầu tư sản xuất công nghiệp – tiểu thủ công nghiệp và các dịch vụ khuyến công; khuyến khích, hỗ trợ sản xuất sạch hơn tại các cơ sở sản xuất công nghiệp; hỗ trợ, tạo điều kiện cho các tổ chức, cá nhân thuộc mọi thành phần kinh tế đầu tư phát triển sản xuất công nghiệp – tiểu thủ công nghiệp một cách bền vững; giảm thiểu phát thải và hạn chế mức độ gia tăng ô nhiễm…Do vậy, việc triển khai các đề án, chương trình khuyến công hết sức cần thiết, phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành và định hướng phát triển của tỉnh.
Để tiếp tục hỗ trợ các cơ sở sản xuất công nghiệp nông thôn (CNNT) trên địa bàn tỉnh đầu tư sản xuất kinh doanh một cách bền vững, theo hướng công nghiệp hóa – hiện đại hóa. Phát huy tối đa lợi thế nguồn tài nguyên thế mạnh của của tỉnh. Ngày 08/10/2015 UBND tỉnh đã ban hành công văn số 7578/UBND-VP về chủ trương thực hiện các đề án khuyến công năm 2016 và thông báo số 97/TB-UBND ngày 04/4/2016 về việc thông báo triển khai các đề án, chương trình khuyến công năm 2016. Song song đó, Cục Công nghiệp địa phương có công văn số 148/CNĐP-QLKC ngày 26/02/2016 về việc giao kế hoạch kinh phí khuyến công quốc gia năm 2016. Theo đó năm 2016, công tác khuyến công của tỉnh tiếp tục ưu tiên hỗ trợ trực tiếp cho cơ sở công nghiệp nông thôn. Theo kế hoạch đã được Bộ Công Thương, UBND tỉnh phê duyệt với tổng kinh phí hỗ trợ khoảng 7.400 triệu đồng.
– Về kế hoạch kinh phí khuyến công quốc gia: giao cho Trung tâm Khuyến công và Tư vấn Phát triển Công nghiệp thực hiện đợt 1 năm 2016 triển khai 02 đề án: Hỗ trợ ứng dụng máy móc thiết bị trong sản xuất bánh mì; Hỗ trợ ứng dụng máy móc thiết bị trong sản xuất cơ khí với tổng kinh phí hỗ trợ 350 triệu đồng.
– Về kế hoạch kinh phí khuyến công địa phương: thực hiện hỗ trợ 15 đề án với tổng kinh phí hơn 7.000 triệu đồng, trong đó: hỗ trợ 10 đề án Ứng dụng máy móc thiết bị, tổng kinh phí 1.875 triệu đồng; hỗ trợ 01 đề án đào tạo 400 lao động kỹ thuật CNHT, kinh phí 4.096 triệu đồng và các nội dung hoạt động khuyến công khác hơn 965 triệu đồng.
Mặc dù mức hỗ trợ kinh phí cho mỗi đề án khuyến công không lớn nhưng bước đầu đã đem lại hiệu quả thiết thực, góp phần thúc đẩy phát triển CNNT, chuyển dịch cơ cấu kinh tế theo hướng công nghiệp hoá, tạo công ăn việc làm cho người lao động, cải thiện đời sống xã hội, giảm các tệ nạn xã hội khu vực nông thôn, góp phần thực hiện chủ trương xây dựng nông thôn mới, xoá đói giảm nghèo của Đảng, của Nhà nước. Nhờ giải quyết tốt mối quan hệ về lao động, việc làm góp phần tăng thu nhập cho người lao động trong ngành sản xuất tiểu thủ công nghiệp, diện mạo nông thôn ngày càng được đổi mới, phát triển. Các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất CNNT thêm vững tin vào định hướng sản xuất đã chọn, thấy được sự quan tâm giúp đỡ của Đảng và Nhà nước, đồng thời thu hút các cơ sở sản xuất CNNT đang còn do dự mạnh dạn đầu tư vào sản xuất trong những năm tiếp theo.
Trong những tháng còn lại của năm 2016, Trung tâm khuyến công & Tư vấn Phát triển Công nghiệp phối hợp chặt chẽ với các địa phương, tiếp tục tăng cường bám sát cơ sở, tìm hiểu những khó khăn, vướng mắc trong quá trình triển khai thực hiện đầu tư, sản xuất để từ đó có những biện pháp hỗ trợ, giúp đỡ kịp thời cho các doanh nghiệp và phấn đấu hoàn thành 100% kế hoạch khuyến công năm 2016./.
Giám đốc Sở Công Thương báo cáo lãnh đạo UBND tỉnh về tình hình triển khai thực hiện các chương trình, đề án khuyến công năm 2016
Thanh Phi – TTKC
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: