Trung tâm Khuyến công An Giang tham quan học tập kinh nghiệm các mô hình sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ tại tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu
Ngày 14/8/2015, Trung tâm Khuyến công và Tư vấn Phát triển công nghiệp tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu đã tiếp, làm việc và hướng dẫn Đoàn công tác Trung tâm Khuyến công và Tư vấn Phát triển công nghiệp tỉnh An Giang học tập kinh nghiệm các mô hình sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ tại tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu.
Chuyến công tác nhằm hỗ trợ, tạo điều kiện cho các cơ sở công nghiệp nông thôn, các cán bộ làm công tác khuyến công tại các ban, ngành của thành phố Châu Đốc, tỉnh An Giang học tập kinh nghiệm tại các cơ sở sản xuất hàng thủ công mỹ nghệ có sản phẩm tiêu biểu, sản xuất kinh doanh hiệu quả đồng thời cũng là dịp để các cơ sở công nghiệp nông thôn của hai địa phương tìm hiểu, liên kết, hợp tác kinh doanh.
Ông Nguyễn Hòa Bình – Cộng tác viên khuyến công huyện Tân Thành đang hướng dẫn đoàn tham quan mô hình sản xuất đá mỹ nghệ tại DNTN Hồ Hiếu, xã Tân Phước, huyện Tân Thành.
Trong chuyến đi này, đoàn công tác tỉnh Trung tâm Khuyến công An Giang đã cùng Trung tâm Khuyến công BR-VT đã chia sẽ, trao đổi những kinh nghiệm về việc triển khai thực hiện các hoạt động khuyến công. Đồng thời, đoàn đã đến tham quan các cơ sở sản xuất kinh doanh hàng thủ công mỹ nghệ tiêu biểu của huyện Tân Thành, tỉnh BR-VT như: cơ sở đồ gỗ cao cấp Hải Đăng – đơn vị có sản phẩm Đồng Hồ gỗ mỹ nghệ được công nhận sản phẩm CNNT tiêu biểu cấp khu vực phía Nam năm 2014; cơ sở tranh cát Minh Tuấn và DNTN Hồ Hiếu chuyên sản xuất các mặt hàng đá mỹ nghệ. Tại đây, các cán bộ làm công tác khuyến công và các doanh nghiệp, cơ sở sản xuất công nghiệp nông thôn trên địa bàn tỉnh An Giang đã trải nghiệm thực tế sản xuất các mặt hàng thủ công mỹ nghệ có thể áp dụng tại địa phương, tìm hiểu về sự lựa chọn đầu tư, hỗ trợ cho các cơ sở để phát triển các ngành tiểu thủ công nghiệp; qua đó giúp cho cán bộ làm công tác khuyến công nâng cao nhận thức, kiến thức và kinh nghiệm để vận dụng trong quá trình triển khai các hoạt động khuyến công trên địa bàn tỉnh cho phù hợp hơn trong thời gian tới.
Thành Luân
Trong ảnh: Đoàn tham quan cơ sở tranh cát Minh Tuấn, xã Phước Hòa, huyện Tân Thành
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: