Hoạt động khuyến công: Một năm nhìn lại
Tiếp tục thực hiện chương trình công tác khuyến công hàng năm, trong năm 2014, Trung tâm khuyến công & tư vấn PTCN tỉnh BR-VT tập trung triển khai công tác hỗ trợ các doanh nghiệp (DN),cơ sở sản xuất (CSSX) trên địa bàn tỉnh trên các mặt: Vốn, kiến thức, qui trình vận hành, cải tiến kỹ thuật, đổi mới công nghệ…. nhằm giúp DN, CSSX nâng cao năng lực quản lý điều hành hoạt động SXKD; nắm bắt thị trường, nắm bắt cơ hội hợp tác, mở rộng qui mô, tiến đến xây dựng thương hiệu…tạo sự phát triển ổn định và bền vững cho doanh nghiệp.
Một trong những nhiệm vụ trọng tâm được Trung tâm chú trọng đẩy mạnh thực hiện là triển khai các chương trình đề án khuyến công. Năm 2014, với 37 chương trình, đề án khuyến công quốc gia và địa phương được phê duyệt, Trung tâm đã tập trung hướng dẫn, hỗ trợ các doanh nghiệp, đơn vị thụ hưởng nhanh chóng hoàn tất thủ tục, đưa vốn chương trình vào đầu tư máy móc thiết bị nâng cao năng lực sản xuất, đào tạo nguồn nhân lực, nâng cao chất lượng, trình độ tay nghề của người lao động …. Theo đó, đã có 170 triệu đồng từ nguồn khuyến công Quốc gia, 5.781 triệu đồng từ nguồn khuyến công địa phương được đưa vào thực tiễn, giúp cho các cơ sở sản xuất hoàn thiện qui trình sản xuất theo hướng cơ giới hiện đại hơn, hiệu quả hơn, bảo đảm các điều kiện về an toàn kỹ thuật cũng như về môi trường. Đặc biệt, Trung tâm phối hợp trường Cao đẳng Nghề tỉnh và trường Đại học Nguyễn Tất Thành tổ chức 2 khóa đào tạo gồm: Khóa đào tạo nguồn nhân lực công nghiệp hỗ trợ với 400 học viên và khóa nâng cao tay nghề cho lao động đang làm việc tại các cơ sở, doanh nghiệp cơ khí trên địa bàn tỉnh với số lượng đào tạo 300 lao động. Qua đó chuẩn bị được một nguồn nhân lực chất lượng, đáp ứng yêu cầu của một số ngành nghề đặc thù có tiềm năng tại địa phương, nhất là ngành cơ khí. Đây cũng là một bước chuẩn bị cho việc thu hút đầu tư ngành công nghiệp hỗ trợ trong tương lai gần ở tỉnh.
Ngoài ra, Trung tâm cũng đã hoàn tất triển khai 01 đề án tiết kiệm năng lượng với kinh phí 450 triệu đồng hỗ trợ cho 3 trường mầm non trên địa bàn tỉnh lắp đặt máy nước nóng năng lượng mặt trời với tổng dung tích 4.200 lít giúp các trường mần non vừa tiết kiệm chi phí điện, ga, vừa tiết kiệm được thời gian đun nấu phục vụ cho bếp ăn của nhà trường và ước uống, ước tắm rửa cho học sinh. Đồng thời để hỗ trợ các cơ sở, doanh nghiệp đầu tư ứng dụng máy móc thiết bị tiên tiến vào sản xuất, giúp nâng cao chất lượng và độ chính xác cho các sản phẩm, năm 2014, Trung tâm đã thực hiện 5 mô hình trình diễn và 18 đề án hỗ trợ ứng dụng máy móc thiết bị. Nhờ đó, hơn 200 lao động đã được tạo việc làm với thu nhập ổn định.
Bên cạnh đó,Trung tâm cũng chú trọng tập huấn, cung cấp kiến thức an toàn vệ sinh thực phẩm; khởi sự doanh nghiệp; nâng cao năng lực quản lý cho các cơ sở sản xuất… Qua các lớp tập huấn học viên được cung cấp thêm nhiều kiến thức cơ bản trên các lĩnh vực, hỗ trợ tích cực trong việc quản lý sản xuất kinh doanh, thành lập doanh nghiệp trong thời gian tới.
Trong năm, Trung tâm Khuyến công và Tư vấn Phát triển công nghiệp tỉnh cũng đã tổ chức thành công Hội thảo chuyên ngành về cơ khí, qua đó kết nối các đơn vị sản xuất, cung ứng máy móc thiết bị với các cơ sở công nghiệp nông thôn có nhu cầu đầu tư máy móc thiết bị, nâng cao hiệu quả sản xuất, và Hội thảo kết nối các doanh nghiệp cơ khí trong và ngoài tỉnh gắn với trưng bày các sản phẩm công nghiệp hỗ trợ. Đồng thời hỗ trợ đăng ký thành lập 20 doanh nghiệp, hỗ trợ 29 cơ sở, doanh nghiệp đăng ký chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm, hỗ trợ lãi suất vốn vay cho các cơ sở đầu tư phát triển sản xuất.
Hoạt động thông tin tuyên truyền, quảng bá hình ảnh sản phẩm của doanh nghiệp, cơ sở công nghiệp nông thôn cũng được thực hiện hiệu quả trong năm 2014, thông qua công tác đăng ký nhãn hiệu, bình chọn sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu và tham gia hội chợ triễn lãm. Qua bình chọn 101 sản phẩm công nghiệp nông thôn tiêu biểu ở cấp xã, đã có 53 sản phẩm được công nhận là sản phẩm CNNT tiêu biểu cấp huyện, tiến đến 23 sản phẩm được công nhận là SP tiêu biểu cấp tỉnh và cấp khu vực là 7 sản phẩm. Cũng qua công tác bình chọn SP CN NTTB, Trung tâm phát hiện nhiều sản phẩm, doanh nghiệp có tiềm năng để kịp thời đưa vào kế hoạch hỗ trợ đầu tư phát triển, mở rộng thị trường. Các cơ sở công nghiệp nông thôn còn được Trung tâm hỗ trợ tham gia 3 hội chợ triển lãm trong khu vực. Thông qua các hoạt động tại Hội chợ, các doanh nghiệp, cơ sở có cơ hội quảng bá, giới thiệu rộng rãi các sản phẩm dịch vụ của mình và tìm kiếm được đối tác, khách hàng mới trong khu vực. Điển hình như Công ty Cổ phần Thuận Huệ đã được Công ty Liên doanh Lotte Việt Nam và Tổng Công ty Thương mại Sài Gòn (Satra) tiếp nhận sản phẩm để đưa vào kênh phân phối.
Theo chủ trương chung, năm 2015 công tác khuyến công sẽ tập trung mạnh cho chương trình công nghiệp hỗ trợ trên lĩnh vực cơ khí và dệt may. Theo đó Trung tâm Khuyến công tỉnh sẽ tiếp tục khảo sát nhu cầu thực tiễn trên địa bàn, đồng thời chú trọng thực hiện tiếp các nội dung nhiệm vụ trọng tâm trong chương trình thu hút đầu tư lĩnh vực công nghiệp hỗ trợ; hỗ trợ trình diễn mô hình kỹ thuật, ứng dụng đầu tư máy móc thiết bị; tổ chức Hội nghị khuyến công vùng gắn với tổ chức hội chợ triển lãm Công thương – Du lịch năm 2015 và các chương trình khuyến công khác, đáp ứng nhu cầu phát triển công nghiệp nông thôn theo định hướng của tỉnh.
Tấn Hải
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: