KHÓA HỌC KINH DOANH CAO CẤP – KEIEIJUKU :Đào tạo đội ngũ doanh nhân làm chủ ngành công nghiệp Việt Nam
Ngày 10 tháng 10 vừa qua, Viện phát triển nguồn nhân lực Việt Nam – Nhật Bản phân viện tại thành phố Hồ Chí Minh (VJCC-HCM) đã khai giảng khóa học kinh doanh cao cấp Keieijuku khóa 10 với sự tham gia của 28 học viên là các lãnh đạo chủ chốt của các doanh nghiệp đang hoạt động kinh doanh tại thành phố Hồ CHí Minh, các tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu, Đồng Nai và Bình Dương.
Khóa học kinh doanh cao cấp – Keieijuku khóa 10 được tài trợ 70% chi phí bởi cơ quan hợp tác quốc tế Nhật Bản Jica. Khóa học diễn ra trong 10 kỳ (8 kỳ học tại thành phố Hồ Chí Minh, 1 kỳ tại Hà Nội, mỗi kỳ học tập trung 5 ngày và 1 kỳ đặc biệt từ 1 đến 2 tuần tại Nhật Bản). Khóa học Keieijuku dành cho lãnh đạo các doanh nghiệp (chủ tịch, phó chủ tịch, CEO, giám đốc, …) đóng tại Việt Nam, ưu tiên cho các doanh nghiệp sản xuất, gia công, chế tạo thuộc các ngành công nghiệp hỗ trợ (trừ các doanh nghiệp dệt may, da giầy).
Chương trình được giảng dạy bởi các chuyên gia giàu kinh nghiệm thực tiễn phong phú và làm việc lâu năm tại các doanh nghiệp Nhật Bản trên khắp thế giới, cùng với các chuyên gia Việt Nam có bề dày kinh nghiệm đào tạo và tư vấn doanh nghiệp tại Việt Nam. Phương pháp giảng dạy đầy tính thực tiễn không chỉ bởi các bài giảng trên lớp mà còn có các hoạt động tham quan thực tế các doanh nghiệp.
Phó giáo sư, tiến sĩ Nguyễn Xuân Minh – Giám đốc cơ sở II Trường Đại Học Ngoại Thương cho biết: Những kiến thức gặt hái được từ chương trình này đã được các doanh nhân áp dụng trong thực tiễn cho chính doanh nghiệp mình với những kết quả rất tốt, sức lan tỏa của khóa học kinh doanh cao cấp – Keieijuku và tinh thần Nhật Bản ngày càng được nhân rộng hơn trong cộng đồng doanh nghiệp Việt Nam. “Chương trình này là cầu nối rất hữu hiệu giữa doanh nghiệp Việt Nam và doanh nghiệp Nhật Bản, cũng như góp phần thúc đẩy quan hệ tốt đẹp giữa hai nước Việt Nam – Nhật Bản trong xu thế thời đại mới” – PGS, TS Nguyễn Xuân Minh phát biểu tại lễ khai giảng khóa học kinh doanh cao cấp – Keieijuku khóa 10.
Phát biểu tại buổi lễ khai giảng Keieijuku khóa 10, ông KAWAUE Junichi – Tổng lãnh sự, Tổng lãnh sự quán Nhật Bản tại thành phố Hồ Chí Minh cho rằng “Để có thể duy trì nền kinh tế Việt Nam phát triển bền vững, rất cần phải chú trọng phát triển các ngành công nghiệp trong nước, cũng như nâng cao năng lực cạnh tranh quốc tế. Chính vì vậy việc đào tạo các doanh nhân ưu tú nắm vững các kiến thức quản lý chất lượng sản phẩm, phương pháp kinh doanh, kiến thức trong lĩnh vực phát triển ngành công nghiệp hỗ trợ đóng một vai trò vô cùng quan trọng”.
Theo Tiến sĩ Nguyễn Thị Hiền – Viện trưởng Viện phát triển nguồn nhân lực Việt Nam Nhật Bản: Điểm khác biệt của Kei là chữ tín lên hàng đầu, các anh, chị học viên tham gia chương trình này sẽ cảm nhận được một lối đi, một con đường sáng để cho mình cải tiến, quản lý doanh nghiệp theo phương thức Nhật Bản, sự hòa quyện của văn hóa người Việt về sự linh hoạt, về sự thông minh, cũng như văn hóa của mình. Chắc chắn sẽ kiến tạo lên nền tảng doanh nghiệp kinh doanh phát triển bền vững.
Được biết khóa học kinh doanh cao cấp – Keieijuku được triển khai từ năm 2009 tại cả Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh, đến nay đã có trên 300 học viên tốt nghiệp khóa học, đang hoạt động tích cực trong nhiều lĩnh vực khác nhau.
TTKC & TVPTCN
CÁC TIN TỨC KHÁC CÙNG CHUYÊN MỤC: